મોબાઈલથી દૂર થઇ જવાનો એક અજ્ઞાત ભય એટલે ‘નોમોફોબિયા’

0
149
Photo Courtesy: hindustantimes.com

મોબાઈલ ફોન અથવાતો સેલ ફોન આપણી જિંદગીનો અંતરંગ ભાગ બની ગયો છે તે હકીકત છે પરંતુ તેના વગર ન ચાલે એ કેવું? જો એ આપણી આસપાસ નહીં હોય તો આપણે કોઈ ભય અનુભવીએ છીએ?

Photo Courtesy: hindustantimes.com

‘નોમોફોબિયા’ અજાણ્યું લાગતું આ નામ થોડા સમય પહેલાં જ કેમ્બ્રિજ ડિક્શનરીનો વર્ડ ઓફ ધ યર બન્યો છે.

નોમોફોબિયા એ તમારા મોબાઇલ ફોન વિના હોવાનો અતાર્કિક ભય છે અથવા કોઈ કારણસર તમારા ફોનનો ઉપયોગ કરવામાં અસમર્થ છો, જેમ કે સિગ્નલની ગેરહાજરી અથવા બેટરી પાવર પૂરો થવા આવ્યા વખતે મનમાં ઉભી થતી પરિસ્થિતિ.

ફોબિયા એક અવિચારી ડર છે. નોમોફોબીયાના કિસ્સામાં, વપરાશકર્તા જે ભય રાખે છે તે ખૂબ જ અશક્ય નથી, તેથી તેનો ચોક્કસ ભાગ અતાર્કિક નથી. વપરાશકર્તાઓ પોતાની અસ્વસ્થતાની અમુક ચોક્કસ ડિગ્રી અથવા તો ઊંચાઈ ધરાવે છે, જે વપરાશકર્તાઓ તેમના સ્માર્ટફોન્સથી અલગ હોવાનું વિચારે છે.

નોમોફોબીઆ શબ્દ એ નો + મોબાઈલ + ફોન + ફોબીઆનો બનેલો કમ્પાઉન્ડ શબ્દ છે. યુનાઈટેડ કિંગડમમાં સ્થિત એક સંશોધન સંસ્થા, યુગોવ દ્વારા આ શબ્દ બનાવવામાં આવ્યો હતો. 2008ના એક અભ્યાસમાં, સંશોધકોએ નોંધ્યું છે કે 53% મોબાઇલ વપરાશકર્તાઓ તેમના મોબાઇલ ફોનનો ઉપયોગ કરવામાં અસમર્થ હતા ત્યારે ચિંતા કરતા હતા અને અડધાથી વધુ વપરાશકર્તાઓ તેમના ફોન બંધ કરતા નહોતા. ત્યારપછીના અભ્યાસોમાં જાણવા મળ્યું છે કે ત્યારથી સંખ્યામાં વધારો થયો છે.

એક દાયકામાં જ્યારે શતાબ્દી (1980 પછી જન્મેલા) વચ્ચે સ્માર્ટફોનની વ્યસન વિશે ચર્ચા વધી રહી છે ત્યારે, આધુનિક દિવસના ડરથી પીડાય છે કે નહીં તે ઓળખવામાં તમારી સહાય કરવા માટેનો એક માર્ગ અહીં આવે છે: તમારા મોબાઇલ ફોન વિના હોવાનો ડર!

જો તમે નોમોફોબિયા (ગુમ થયેલ સ્માર્ટફોન ડર) થી ગ્રસ્ત છો તો એનો અંદાજ કાઢવા માટે, આયોવા સ્ટેટ યુનિવર્સિટીના વૈજ્ઞાનિકોએ તમને આમાંથી કોઈ લક્ષણો છે કે કેમ તે ઓળખવામાં સહાય માટે પ્રશ્નોનો સમૂહ વિકસાવ્યો છે.

અભ્યાસમાં, સહભાગીઓને 1 થી 7 ના સ્કેલ પર અનુક્રમે 100% અસંમત અને 100% સંમતના નિવેદનોનો જવાબ આપવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું.

તેઓએ નવ વિદ્યાર્થીઓને તેમના સ્માર્ટફોન અનુભવો વિશે ઇન્ટરવ્યુ આપી અને ત્યારબાદ આ પ્રતિભાવો પર આધારિત પ્રશ્નાવલિ વિકસાવી જે 301 અન્ય વિદ્યાર્થીઓ પર પરીક્ષણ કરાઈ હતી.

લાગતું વળગતું: મોબાઈલ ટાવર્સના EMF રેડિએશન – પંખીડાને આ પિંજરું ખૂની ખૂની લાગે…

આયોવા સ્ટેટ યુનિવર્સિટી (ISU) માં માનવીય કમ્પ્યુટરની ક્રિયાપ્રતિક્રિયામાં પીએચડી કરતા વિદ્યાર્થી કૅગલાર યિલ્ડીરીમ, અને આઇએસયુના સ્કૂલ ઑફ એજ્યુકેશનના એસોસિયેટ પ્રોફેસર એના-પૌલા કોરિયાએ આ આધુનિક યુગના ડરના ચાર પરિમાણો ઓળખાવ્યા છે.

આ હતા: કનેક્ટેડ-નેસ ગુમાવવાની ડર, વાતચીત કરવામાં સક્ષમ ન હોવું, માહિતી ઍક્સેસ કરવામાં તકલીફ હોવી અને સગવડ છોડવા તૈયાર ન હોવું, તેમ યુનિવર્સિટીએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

આ પ્રશ્નાવલિમાં “મારા સ્માર્ટફોન દ્વારા માહિતીને સતત ઍક્સેસ કર્યા વિના અસ્વસ્થતા અનુભવાશે” જેવા વિવેચનો શામેલ છે અથવા “જ્યારે હું ઇચ્છું ત્યારે હું મારા સ્માર્ટફોન પર માહિતી જોઇ શકતો ન હોઉં તો મને અજીબ પ્રકારની હેરાની રહે છે.”

તેના સવાલો પણ હતા જેમ કે “મારા સ્માર્ટફોન પર સમાચાર મેળવવા માટેની અસમર્થતા (દા.ત. ઘટનાઓ, હવામાન, વગેરે) મને નર્વસ કરશે” અથવા “જ્યારે હું ઇચ્છું છું ત્યારે હું મારા સ્માર્ટફોન અને / અથવા તેની ક્ષમતાઓનો ઉપયોગ ન કરી શકું તો હું નિરાશ થઈ જાઉં છું. “, વગેરે.

“મારા સ્માર્ટફોનની બૅટરી ડાઉન થઈ જવાથી મને ડર લાગે છે”, “જો હું ક્રેડિટ લિમિટ વટાવી જાઉં અથવા મારો ઈન્ટરનેટ વપરાશ માસિક ડેટા મર્યાદાની નજીક આવી જાય, તો હું ગભરાઈશ” અને “જો મારી પાસે ડેટા સિગ્નલ ન હોય અથવા Wi-Fi થી કનેક્ટ ન થઈ શકે, પછી હું સતત તપાસ કરું છું કે મારી પાસે સંકેત છે કે કોઈ Wi-Fi નેટવર્ક શોધી શકે છે કે નહીં?” સૂચિ પરના અન્ય પ્રશ્નો હતાં.

સહભાગીઓએ “જેમ હું મારા સ્માર્ટફોનનો ઉપયોગ ન કરી શકું તેમ હું પણ ક્યાંક અટકાયતમાં હોવાનું ફિલ કરું છું અને “જો હું મારા સ્માર્ટફોનને થોડા સમય માટે ચકાસી શકતો ન હોત, તો હું તેને તપાસવાની ઇચ્છા અનુભવીશ.”

પ્રશ્નાવલિના અન્ય એક વિભાગે સહભાગીઓને પૂછ્યું કે જો તેઓ તેમની સાથે સ્માર્ટફોન ન ધરાવતા હોય તો તેઓ કેવી રીતે પ્રતિક્રિયા કરશે.

તેઓએ નિવેદનોનો જવાબ આપ્યો કે “હું ચિંતિત છું કારણ કે હું મારા કુટુંબ અને / અથવા મિત્રો સાથે તરત જ વાતચીત કરી શકતો નથી” અને “મને નર્વસ લાગશે કારણ કે હું ટેક્સ્ટ મેસેજીસ અને કૉલ્સ પ્રાપ્ત કરી શકતો નથી.”

ત્યારબાદ ટીમએ પ્રત્યેક આઇટમને પ્રતિસાદ ઉમેરીને કુલ સ્કોર્સની ગણતરી કરી.

ઊંચા સ્કોર્સ વધુ નોમોફોબિયા તીવ્રતા સાથે સંકળાયેલા છે, ટીમે  ‘કમ્પ્યુટર ઇન હ્યુમન બિહેવિયર’ નામની જર્નલમાં આ માહિતી રિપોર્ટ સહિત પ્રકાશિત કરી હતી.

જેમ જેમ ટેકનોલોજી આવતી જાય છે તેમ તેમ આવા નવાસવા રોગ ફૂટી નીકળ્યા છે જે હકીકતે આપણને નોર્મલ લાગવા છતાં આપણા માનસિક સ્વાસ્થ્ય સાથે રમત રમી રહ્યા છે. આ સવાલો પોતાના માટે ચેક કરી જુઓ અને વિચારો કે શું તમે પણ આના શિકાર છો કે કેમ?

eછાપું

તમને ગમશે: કોંગ્રેસ તેમજ અન્ય રાજકીય પક્ષોના દિગ્ગજ નેતાઓ ભાજપ તરફ 2014થી જ ઢળી રહ્યા છે

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here