મોદી સરકાર 2.0: જુના મંત્રાલયો, નવા મંત્રીઓ અને તેમના પડકારો

0
324
Photo Courtesy: india.com

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર ની નવી સરકારના ચાર મહત્ત્વપૂર્ણ મંત્રીઓ એટલેકે નાણા, ગૃહ, સંરક્ષણ અને વિદેશ મંત્રીઓ સમક્ષ કયા પ્રકારના પડકારો રહેલા છે તેનું સચોટ વિશ્લેષણ.

Photo Courtesy: india.com

મોદી સરકારના બીજા અધ્યાયને જુજ દિવસો થયા છે. કોને કઈ મીનીસ્ટ્રી આપી છે એ બધી વાતો વિષે તમે બધાએ સારું-નરસું સાંભળ્યું જ હશે એટલે એ બધી કામ વગરની વાતોને કોરાણે મૂકી દઈએ અને ખરેખર દેશના સાચા નાગરિકણે માટે જરૂરી હોય એવી વાતો તરફ મીટ માંડીએ એ વધારે યોગ્ય ભાસે છે. મંત્રાલયો અને મંત્રીઓનું લીસ્ટ તો ઘણાને ગોખાઈ ગયું હશે એ વાત નક્કી. ચાલો આજે એવા બધા પડકારોની વાત કરીએ જેમનો સામનો નવા બનેલા કેબીનેટ મંત્રીઓએ કરવાનો છે.

ભારતીય કેબીનેટમાં આમ તો 27 જેટલાં ખાતાં છે પરંતુ એ બધામાંથી ચાર ખાતાઓ મુખ્ય ગણાય છે અને તે આ મુજબ છે : ગૃહ મંત્રાલય, સંરક્ષણ મંત્રાલય, નાણા મંત્રાલય અને વિદેશ મંત્રાલય. તો ચાલો નીકળીએ એક ગહન વિચારો માંગી લે એવી સફર પર અને વાત કરીએ આ તમામ મંત્રાલયો સામે રહેલા પડકારો વિષે…

નાણા મંત્રાલય

શુક્રવારે સેન્ટ્રલ સ્ટેટિસ્ટિક્સ ઑફિસ (CSO) દ્વારા ચોથા ક્વાર્ટર GDPના આંકડા જાહેર કરવામાં આવ્યા. જેમાં 7 ટકાથી ઓછ વૃદ્ધિ દરની અપેક્ષા રાખવામાં આવી છે – પ્રથમ ડેટા સેટમાં નવી સરકારને ઓફિસ હાથમાં લીધા પછી આ પડકારનો મુખ્ય દ્રષ્ટિબિંદુ તરીકે સામનો કરવો પડશે.

બીજો તાત્કાલિક પડકાર ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં રોકાણ માટેના સાધનો, બેંકોમાં નવો મૂડી પ્રવાહ અને આગામી બજેટમાં તરલતા-ભૂખમરો નોન-બેન્કિંગ ફાઇનાન્સિયલ કંપનીઓ (NBFC) વગેરેને ટેકો પૂરો પાડશે.

કેન્દ્રિય નાણા મંત્રાલયે બજેટ પર ચર્ચા શરૂ કરી છે અને મુખ્ય વિષયવસ્તુ ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ક્ષેત્રમાં આશરે રૂ. 25 લાખ કરોડના મૂડી રોકાણ માટે રાજકોષીય જગ્યા બનાવી રહી છે. સરકારમાં સ્વીકૃતિ પણ છે કે NBFC કટોકટીને તાત્કાલિક ધ્યાન આપવાની જરૂર છે, કારણ કે સેક્ટરમાં ખરાબ પ્રવાહિતાના દૃષ્ટિકોણનો અર્થ એ છે કે આમાંની ઘણી કંપનીઓ નવી લોનને વર્ચસ્વ આપવાનું બંધ કરી દે છે. સરકાર ટેક્નોલૉજી અને MSME ક્ષેત્ર પર વિશેષ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતી નવી ઔદ્યોગિક નીતિ પર કામ કરવાનું વિચારી રહી છે.

સરકારને પોતાની તંગ નાણાકીય સ્થિતિમાં ભારતીય રિઝર્વ બેન્ક પર બેંકની જરૂર પડી શકે છે. કેન્દ્રીય બેન્ક 6 જૂનના રોજ તેની બીજી દ્વિ-માસિક નાણાકીય નીતિ સમીક્ષા માટે મળે ત્યારે મૂડીણી તરલતાના મુદ્દાને સંબોધવાની પણ અપેક્ષા રાખવામાં આવે છે. જોકે, આરબીઆઇએ એનબીએફસી માટે વિશેષ તરલતાના નિયમો બનાવવા માટે આતુરતા બતાવી નથી, પણ ત્યાં તરલતા વધારવાના પગલાંની શક્યતા વધુ છે.

વધુમાં IL&FSની કટોકટી, RBI સાથે સરકારના ખેંચતાણભર્યા સંબંધો તેમજ લોનમાફીના મુદ્દાઓ સહીત નવા અને સૌપ્રથમ મહિલા નાણામંત્રી એવા શ્રી નિર્મલા સીતારામન માટે રાહ જોઈ રહ્યા છે.

ગૃહ-મંત્રાલય : અમિત શાહના ડેસ્ક પર રહેલા મુદ્દાઓ

નવા ગૃહમંત્રીને જે પ્રથમ પડકારોનો સામનો કરવો પડશે તેમાંથી એક છે જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં શાંતિપૂર્ણ ચૂંટણીઓનું આચરણ, જેણે અંતમાં અભૂતપૂર્વ હિંસા જોવા મળી છે. ગવર્નર સત્ય પાલ મલિકે ગયા નવેમ્બરમાં વિધાનસભાને ડીઝોલ્વ દીધી હતી, અને ચૂંટણી પંચ રાજ્યમાં ચૂંટણીની સુનિશ્ચિત કરવા માટે ગૃહમંત્રાલયના સંકેતની રાહ જોઈ રહ્યું છે.

નોર્થ-ઈસ્ટમાં રહેલી અલગાવવાદની સમસ્યા

બીજો મહત્વનો વિસ્તાર ઉત્તર-પૂર્વ રહેશે. જ્યારે સરકાર 1990ના દાયકાથી 85% સુધી હિંસા ઘટી હોવાનો દાવો કરે છે, ત્યારે ‘નાગા શાંતિ સમજુતી કરાર’ પર હસ્તાક્ષર કર્યાના ચાર વર્ષ પછી પણ તેનું સચોટ અમલીકરણ થવાનું બાકી છે. વધુમાં, NSCIN-IM કેડર્સ અને સુરક્ષા દળો વચ્ચેના સંઘર્ષો પણ ઉભા છે; છેલ્લા અઠવાડિયે અરુણાચલ પ્રદેશમાં શંકાસ્પદ  NSCN આતંકવાદીઓ દ્વારા પ્રાદેશિક નેશનલ પીપલ્સ પાર્ટી (NPP) ના ધારાસભ્યની હત્યા કરવામાં આવી હતી.

પરેશ બારુહાની આગેવાની હેઠળ ચાલતી ઉલફા સાથે વાટાઘાટો નોંધપાત્ર રીતે નબળી પડી ગઇ છે. તે તેની હિંસક પ્રવૃત્તિઓ ચાલુ રાખે છે અને બારુહા વાટાઘાટથી દૂર રહેવા માટે મક્કમ રહે છે. આ મુદ્દાનો નિવેડો લાવવો એ અગ્રીમતા રહેશે.

નેશનલ રજિસ્ટર ઓફ સિટીઝન્સ વિવાદથી ઘેરાયેલું રહે છે. કોઈ ભારતીય નાગરિકને બાકાત રાખવાની ખાતરી કરવી એ વાયદો કરવો એ વિશાળ અને જટીલ બાબત છે, અને ગૃહ મંત્રાલય દ્વારા તેનો હજુ સુધી સુવ્યવસ્થિત ઉકેલ લાવવાનું બાકી છે.

આતંકવાદની સમસ્યા

શ્રીલંકામાં ઇસ્ટર બૉમ્બમારા બતાવે છે કે ઇસ્લામિક રાજ્ય ભારતની નજીક પહોંચી શકે છે. IS સાથે કથિત જોડાણ માટે 2014 થી સુરક્ષા એજન્સીઓએ 100 થી વધુ વ્યક્તિઓની ધરપકડ કરી છે. ઓગસ્ટ 2018 માં, નેશનલ ઇન્વેસ્ટિગેશન એજન્સી (NIA) એ હૈદરાબાદમાં એક કથિત IS મોડ્યુલને બસ્ટ કરી દીધો હતો, જેણે 2017ના અંતમાં શરૂ થયેલા 10 મહિનાના સમયગાળા દરમિયાન આતંકવાદી જૂથની પ્રવૃત્તિઓમાં સંબંધિત સંબંધોનો અંત લાવ્યો હતો. કેટલાક 20 આરોપી ત્યારથી IS ઓપરેટિવને ધરપકડ કરવામાં આવી છે.

પાછલા કેટલાક વર્ષોથી, સરકારે મહિલા સલામતી, કાઉન્ટર-ટેરરિઝમ અને કાઉન્ટર રેડિકલિલાઇઝેશન અને સાયબર અને ઇન્ફર્મેશન સિક્યુરિટી સહિતના ઘણાં વિભાગો સહિત ઘણાં નવા વિભાગો બનાવ્યાં છે. આ વિભાગો હજુ સુધી વાસ્તવિક પરિણામો બતાવવા માટે છે, અને વધુ સત્તાની જરૂર છે. સાયબર અને ઇન્ફર્મેશન સિક્યુરિટી ડિવિઝન છેલ્લા નાણાકીય વર્ષમાં સૌથી ખરાબ દેખાવ કરનારમાંનું એક હતું, જે તેના બજેટના માત્ર ૪૭% રૂપિયા જ વાપરી શક્યું હતું.

ડીફેન્સ મંત્રાલય : આધુનિકીકરણ અને GDPના ફળવાતા હિસ્સાની આંટીઘૂંટીઓ

નવા સંરક્ષણ પ્રધાન શ્રી રાજનાથ સિંહની સમક્ષ રહેલા સૌથી મોટા પડકારોમાંનું એક છે આધુનિકીકરણ. જેમાં સશસ્ત્ર દળો જૂની પ્રણાલીની સાધનસામગ્રી સાથે સંઘર્ષ કરે છે. ભારતીય વાયુસેનાને 36 રફેલ ફાઇટર જેટ મળ્યા ત્યારે તે સ્પષ્ટ થયું હતું જ્યારે તેણે 126 વિમાનોની માંગ કરી હતી; 42 સ્ક્વૉડ્રોન્સની અધિકૃતતા સામે હવે ફાઇટર એરક્રાફ્ટના 30 સ્ક્વોડ્રોનનું આયોજન છે. નૌકાદળ, નવી જવાબદારીઓથી વધુ વિસ્તૃત થયું છે પણ તેના કાફલાઓમાં મોટા સંવર્ધનની જરૂર છે. આર્મીએ આધુનિક રાઇફલ્સની ખરીદી શરૂ કરી દીધી છે, અને તેની કેટલીક હથિયારો, તોપખાનું અને હવાઈ સંરક્ષણ ખાસ કરીને વિન્ટેજ પ્લેટફોર્મ્સના હાલના વાતાવરણમાં આજના પર્યાવરણમાં કામ કરી શકતું નથી.

ભંડોળની તાતી જરૂરીયાત

સશસ્ત્ર દળોના આધુનિકીકરણને બે વલણવાળા ઉકેલની જરૂર છે. પ્રથમ તે છે કે સંરક્ષણ માટે વધુ ભંડોળ ફાળવવાની જરૂર છે. સંરક્ષણ બજેટ જીડીપીના 1.4% ની ટકાવારી જેટલું સૌથી ઓછું સ્તર રહ્યું છે. જ્યારે ભારત સંરક્ષણ ઉપકરણોનું બીજું સૌથી મોટું આયાતકાર રહ્યું છે, ત્યારે સ્વદેશી રીતે વધુ લશ્કરી પ્લેટફોર્મ્સ પણ બનાવવાની જરૂર છે. મેક ઇન ઇન્ડિયા પ્રોગ્રામ અને અગાઉના NDA સરકારના વ્યૂહાત્મક પાર્ટનરશીપ મોડેલને ઉર્જાન્વિત કરવાની અને પરિણામો આપવા માટે કટિબદ્ધ બનાવવાની જરૂરીયાત છે.

અગાઉની NDA સરકારે વિવિધ મંત્રાલયો વચ્ચે વધુ સંકલન લાવવા અને સંસ્થાઓને ઉચ્ચ સંરક્ષણ માળખા પર કામ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. આનાથી રાષ્ટ્રીય સલામતી પર નિર્ણય લેવામાં NSAની ભૂમિકામાં વધારો થયો હતો અને તે ભૂમિકા વધુ સંસ્થાકીય બની શકે છે.

વિદેશ મંત્રાલય : નવા આયામો અને નવા પડકારો

પાડોશી દેશો સાથેના સંબંધો : પાકિસ્તાન સાથે વણસેલા સંબંધો અત્યાર સુધીના તમામ વિદેશ મંત્રીઓ માટે જેમ ખુલ્લી તક સમાન રહ્યા છે તે રીતે શ્રી એસ.જયશંકર માટે પણ રહેશે. બાંગ્લાદેશ સાથે છેલ્લા પાંચ વર્ષની સફળતાના પાયા પર હવે નવતર ઈમારતનું નિર્માણ કરવાનો ધ્યેય રહેશે. નવા મંત્રીને નેપાળ અને માલદીવ સાથેના સંબંધમાં અને BIMSTECના સંબંધમાં પણ રોકાણ કરવું પડશે, જે વડાપ્રધાને મુખ્ય પ્રાધાન્ય તરીકે સૂચવ્યું છે.

ચીન: સરહદ વિવાદ સહિત બેઇજિંગ સાથે અસંખ્ય વણઉકેલ્યા મુદ્દાઓ છે. તેના નવા નેતૃત્વ હેઠળ વિદેશ મંત્રાલયને વડા પ્રધાન કાર્યાલય અને અન્ય સરકારી એજન્સીઓ સાથે સંબંધ જાળવવા માટે સુસંગત વ્યૂહરચના તૈયાર કરવા માટે સંકલન કરવું પડશે. જ્યારે વડા પ્રધાન અને ચીનના રાષ્ટ્રપતિ વચ્ચેની અનૌપચારિક સમજૂતીઓ થકી આ સંબંધો સુધારવા તરફનો સાચો રસ્તો નક્કી થઇ શકશે, વિદેશમંત્રીએ નિર્ણાયક અવરોધો સામે ખુમારી દાખવવી પડશે.

US અને રશિયા: અમેરિકા સાથેનો સંબંધ મજબૂત હોવા છતાં, વિવાદાસ્પદ મુદ્દાઓમાં ઇરાન ઉપરાંત વેપાર અને એચ 1 બી વિઝા સામેલ છે. સંભવિત યુએસ પ્રતિબંધો એ એક પરિબળ હશે કારણ કે ભારત રશિયા, ખાસ કરીને સંરક્ષણ, પરમાણુ ઊર્જા અને અવકાશમાં તેની સાથે લાંબા સમયથી વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી વધારવા માંગે છે.

માટે હે અર્જુનો! ઉઠાવો ગાંડીવ અને મચી પડો આ વિશ્વના રણમેદાનમાં વિજયનો શંખનાદ કરવા માટે.

eછાપું 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here