ચંદ્રયાન-2: ઈસરો અને ભારત માટે કેમ આ એક મહત્વાકાંક્ષી મિશન છે?

0
426
Photo Courtesy: moneycontrol.com

હાલમાં જ જેનું લોન્ચિંગ આગામી તારીખ સુધી રદ્દ કરવામાં આવ્યું તે ચંદ્રયાન-2 એ ચંદ્રયાન-1 કરતાં કેમ અલગ છે અને ભારત તેમજ આપણી અવકાશ વિજ્ઞાન સંસ્થા ઈસરો માટે તે કેમ ખૂબ મહત્ત્વ ધરાવે છે તેના પર એક તલસ્પર્શી અભ્યાસ.

Photo Courtesy: moneycontrol.com

ચંદ્રયાન -2 એ ભારતનું બીજું ચંદ્ર મિશન છે, અને ચંદ્ર પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરવાનો ભારતનો આ પ્રથમ પ્રયાસ છે. તેની પાસે ઓર્બિટર છે, જે સપાટીથી 100 કિલોમીટરની ભ્રમણકક્ષામાં એક વર્ષ સુધી ચંદ્રની આસપાસ રહેશે, અને લેન્ડર તથા રોવર ચંદ્ર પર ઉતરાણ કરશે. એકવાર ત્યાં, રોવર લેન્ડરથી અલગ થઈ જશે, અને ચંદ્રની સપાટી પર ફરશે. લેન્ડર અને રોવર બંને એક મહિના માટે સક્રિય રહેવાની અપેક્ષા છે.

ઓર્બિટર, લેન્ડર અને રોવર દરેક પ્રયોગો હાથ ધરવા માટે કેટલાક સાધનો સાથે ફીટ થયેલા છે. જ્યારે ચંદ્રયાન -2 તરફથી ચંદ્ર વિશે નવી માહિતીનો ખજાનો પ્રાપ્ત કરવાની અપેક્ષા છે, આ ઉપરાંત ચંદ્રયાન-2માં ઇસરોની નવી ક્ષમતાઓ દર્શાવતી કેટલીક નવીન વસ્તુઓ છે જેની આગામી દિવસોમાં સૌથી વધુ ચર્ચા કરવામાં આવશે.

ચંદ્રયાન-2 કેવી રીતે ચંદ્રયાન -1 થી અલગ છે?

ચંદ્રયાન-2 એ ઈસરોનો કોઈપણ બાહ્ય ગ્રહની સપાટી પર ઉપકરણ ઉતારવાનો પ્રથમ પ્રયાસ છે. ચંદ્રયાન -1, ચંદ્ર ઇમ્પેક્ટ પ્રોબ અથવા એમઆઈપી પરના સાધનો પૈકીનું એક, ચંદ્ર પર ઉતરાણ કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ તે એક ક્રેશ-લેન્ડીંગ હતું, અને ક્યુબ આકારનું સાધન ચંદ્ર પર ક્રેશ લેન્ડ થતાની સાથે નાશ પામ્યું હતું. બીજી તરફ, ચંદ્રાયાન-2 પર લેન્ડર અને રોવર, સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરવા માટે અને ચંદ્રની સપાટી પર રહીને કામ કરવા માટે છે.

ભારતીય સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ઇસરો) ને તેના લેન્ડર અને રોવરને ચંદ્રયાન -2 માટે વિકસાવવાની એક રીતે ફરજ પડી હતી તેમ કહીએ તો ચાલે. મૂળે આ મિશન 2011 માં લોન્ચ થવાનું નક્કી થયું હતું. આ ચંદ્રયાન -2 માં રશિયા દ્વારા બનાવવામાં આવેલા લેન્ડર અને રોવર હોવાનું માનવામાં આવતું હતું, કેમ કે ઈસરો પાસે તે સમયે વિકસાવવા માટેની ટેકનોલોજી ન હતી. ચંદ્રયાન-2 માટે  લેન્ડર અને રોવરનો જે પ્રકાર રશિયા બનાવી રહ્યું હતું તેના લીધે મિશન પર અમુક સમસ્યાઓ થઈ શકે તેમ હતી, જેના લીધે ઇસરોએ તેને ડિઝાઇન સુધારણા માટે મજબૂર કરી હતી. પરંતુ પછીથી ઈસરો દ્વારા સૂચિત નવી ડિઝાઇન રશિયાને અનુકૂળ ન આવતાં આખરે રશિયાએ કોન્ટ્રેક્ટ રદ્દ કર્યો અને ઈસરોએ પોતાની જ રીતે સ્વદેશી લેન્ડર અને રોવરને વિકસાવવાનું શરૂ કર્યું, જેણે થોડા વર્ષો સુધી મિશનને લંબાવ્યું.

ચંદ્રયાન-2 ચંદ્ર પર જવા શેની સવારી કરશે? અને કેવી રીતે કરશે?

ચંદ્રયાન-2 નું લોંચિંગ વાહન, GSLV-MK -3 એ ઈસરો દ્વારા બનાવાયેલું સૌથી શક્તિશાળી રોકેટ છે. – જો કે, તે હજુ પણ એક જ શૉટમાં ચંદ્રની ભ્રમણકક્ષા સુધી પહોંચવા જેટલું શક્તિશાળી નથી. તેથી, અવકાશયાન ચંદ્ર ભ્રમણકક્ષામાં સ્થાનાંતરિત થતાં પહેલાં, ઘણી વખત પૃથ્વીની આસપાસ જશે જેથી તે પોતાની ભ્રમણકક્ષા ઊંચી કરી શકે છે. એકવાર ત્યાં, લેન્ડર અને રોવરને બહાર કાઢતા પહેલા પણ તે ચંદ્રની આસપાસ કક્ષામાં ભ્રમણ કરશે. તારીખ, સપ્ટેમ્બર 6, પસંદ કરવામાં આવી હતી કારણ કે લેન્ડિંગ સાઇટ પર આગામી એક મહિનામાં સૂર્યપ્રકાશ દ્વારા સારી રીતે પ્રકાશિત થશે.વધુમાં આ સમયગાળા દરમિયાન ચંદ્ર ગ્રહણ પણ નથી.

સોફ્ટ લેન્ડિંગ એટલે શું?

તકનીકી દ્રષ્ટિએ, ઉતરાણ એ મિશનનો સૌથી જટિલ ભાગ છે. ઓર્બીટરથી નીકળતા સમયે લગભગ 6,000 કિ.મી. પ્રતિ કલાક મુસાફરી કરતા લેન્ડર અને રોવર લગભગ 3 કિલોમીટર / કલાકની ઝડપે ધીરે ધીરે નીચે જશે. ઇસરોના અધ્યક્ષ શ્રી કે.સિવનના જણાવ્યા અનુસાર આ 15-મિનિટનો સમય મિશન માટે “સૌથી ભયાનક ક્ષણો” તરીકે ગણવામાં આવશે. ચંદ્ર પાસે કુદરતી ડ્રેગ પ્રદાન કરવા માટે વાતાવરણ નથી, તેથી લેન્ડરને ધીમું કરવા માટે પેરાશૂટ-જેવી તકનીકોનો ઉપયોગ કરી શકાતો નથી. તેના બદલે, તેને ધીમું કરવા માટે વિપરીત દિશામાં ફેંકવામાં આવશે. આ બધા દરમિયાન, લેન્ડર સુરક્ષિત જમીનની શોધ કરવા માટે ચંદ્રની સપાટીને પણ ઇમેજિંગ કરશે.

આ મિશન કઇ નવી માહિતી શોધશે?

ચંદ્રનો દક્ષિણ ધ્રુવ: ચંદ્રયાન -2 એ ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ તરફ વિશ્વના કોઈ અન્ય અવકાશયાન જતા પહેલા જવાની કોશિશ કરી રહ્યું છે. ચંદ્ર પર અત્યાર સુધીમાં 28 ભૂમિઓ આવી છે, જેમાં છ માનવ દ્વારા લેન્ડ કરી શકાય એવી જમીનનો સમાવેશ થાય છે. આ તમામ લેન્ડિંગ્સે ચંદ્રના ઇક્વેટોરિયલ પ્રદેશમાં સ્થાન લીધેલ છે. જોકે અભ્યાસોએ સૂચવ્યું છે કે બિનઅનુભવી ધ્રુવીય પ્રદેશો વધુ વૈજ્ઞાનિક સંભવિતતા ધરાવે છે.

ચંદ્રના ધ્રુવીય પ્રદેશો નાના અને મોટા ક્રેટર(ખાડા) દ્વારા ભરવામાં આવેલા હોવાનું માનવામાં આવે છે, જે થોડા સે.મી. થી લઈને હજારો કિમી સુધીની લંબાઈ પહોળાઈ ધરાવે છે. આ ક્રેટર્સ એક અવકાશયાન માટે લેન્ડિંગ કરવા માટેની જમીનને અત્યંત જોખમી બનાવે છે. -200 ડિગ્રી સેલ્સિયસની રેન્જમાં તાપમાન સાથે આ વિસ્તાર અત્યંત ઠંડો છે. પૃથ્વીથી વિપરીત, ચંદ્ર તેની ધરી પર નમેલો નથી. તે લગભગ સીધો જ છે, જેના કારણે ધ્રુવીય પ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં સૂર્યપ્રકાશ ક્યારેય પ્રાપ્ત થતો નથી. અહીં કશું પણ અનંત કાળ માટે સ્થિર છે. વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે આ ક્રેટર્સમાં એવા ખડકોના અવશેષો હોઈ શકે છે કે જે પ્રારંભિક સૌર પ્રણાલી વિશે માહિતી આપી શકે.

ચંદ્રયાન-2, આ ક્ષેત્રના સ્થાનિક ભૂગોળનું વિસ્તૃત ત્રિ-પરિમાણીય મેપિંગ કરશે, અને તેનાં મૂળ રચના અને ભૌતિક પ્રવૃત્તિને પણ નિર્ધારિત કરશે.

પાણી માટેની તપાસ : ચંદ્રયાન-1 પરના બે સાધનો ચંદ્ર પર પાણીના અચોક્કસ પુરાવા આપે છે. જે કંઈક ચાર દાયકા કરતાં વધુ સમય માટે એક સમજ સમાન રહ્યું છે. ચંદ્રાયન-2 સપાટી પર પાણીની વિપુલતા અને વિતરણનું મૂલ્યાંકન કરવાનો પ્રયાસ કરીને વધુ શોધ કરશે. માનવામાં આવે છે કે દક્ષિણ ધ્રુવીય પ્રદેશમાં મોટા ટુકડાઓ લાખો અથવા અબજો ટનના જથ્થામાં બરફ હોવો જોઈએ.

ચંદ્ર પર પાણીના ઉદ્ભવને નિર્ધારિત કરવાનો પ્રયાસ એ જ મહત્વપૂર્ણ છે – પછી ભલે તે સ્ત્રોત ચંદ્ર પર બન્યો હોય અથવા બાહ્ય સ્રોતથી વિતરિત કરવામાં આવ્યો હોય. આનાથી ચંદ્ર પર પાણીના સંસાધનો કેવી રીતે વિશ્વસનીય હોઈ શકે તેના પર સંકેત મેળવવામાં આવનાર છે.

અભ્યાસો દર્શાવે છે કે ચંદ્ર પર મળેલું પાણી થોડી અલગ રીતે બનાવવામાં આવી શકે છે. તે સાર્વત્રિક રીતે જાણીતું છે કે ચંદ્રની સપાટી બહુવિધ તત્વોના ઑક્સાઇડ્સથી ભરપૂર છે. આ ઑક્સાઇડ્સના ઘન સ્વરૂપો પવનમાં હાઇડ્રોજન આયન સાથે પ્રતિક્રિયા આપી શકે છે જેથી હાઇડ્રોક્સિલ પરમાણુ બને, જે પાણી બનાવવા હાઇડ્રોજન સાથે જોડાઈ શકે.

પાણી બાહ્ય સ્ત્રોતોમાંથી પણ આવી શકે છે. ધૂમકેતુ અને એસ્ટરોઇડ કે જે પાણીની વરાળ ધરાવે છે તે ભૂતકાળમાં ચંદ્ર સાથે અથડાયા હોવાનું માનવામાં આવે છે, અને આ પાણીના ચંદ્રને ચંદ્ર પર ટ્રાન્સફર કરી શકે છે, જે અત્યંત ઠંડા પ્રદેશોમાં ફસાયેલા હોઈ શકે છે.

આ ચંદ્રયાન -1 દ્વારા ચંદ્ર પર પાણીની શોધ છે, અને એક વર્ષ પછી નાસાના મિશન દ્વારા આ વાતમાં વધુ ખણખોદ થઈ શકી છે. પૂરતા પ્રમાણમાં પાણી શોધવું અને આર્થિક રીતે તેને કાઢવામાં સમર્થ હોવાને કારણે, આ સ્વપ્ન માટે નિર્ણાયક છે.

ખેર, આ મિશનનું લોન્ચિંગ હાલ પૂરતું તો ટેક્નિકલ ખામીના લીધે અટકાવવામાં આવ્યું છે પરંતુ ભારતનું ઈસરો એક જ પ્રયાસે સફળતા મેળવવા માટે પંકાયેલું છે. એટલે આ મિશન પણ સફળ થવાનું જ છે એ વાત માનવામાં જરાય અતિશયોક્તિ નથી. મૂળ વાત તો એમ છે કે શું ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવતા તમામ મિશનો માનવજાતને એક સોનેરી ભવિષ્ય તરફ લઈ જઈ શકશે?

eછાપું

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here