રિટેઈલ: હવે રિલાયન્સ એમેઝોન અને વોલમાર્ટને તગડી સ્પર્ધા આપશે

0
372

ભારતના ટેલિકોમ ક્ષેત્રે અભૂતપૂર્વ નામ બનાવ્યા બાદ, એશિયાના સૌથી ધનિક વ્યક્તિ તેના સંગઠનને ગ્રાહક-સેવાના વિશાળમાં રૂપાંતરિત કરવા અને તેના પેટ્રોકેમિકલ્સ અને તેલ રિફાઇનિંગના પરંપરાગત વ્યવસાયોથી થતી આવક પરની પરાધીનતા ઘટાડવાના મિશન પર હવે  રિટેલ તથા ઇ-કમર્સ ફિલ્ડમાં તેની મહત્વાકાંક્ષાઓ સાથે આગળ વધી રહ્યા છે.

મુંબઈ: એમેઝોન કંપનીએ ગયા વર્ષે ફ્યુચર ગ્રૂપની અનલિસ્ટેડ કંપનીઓમાંની એકને 49% શેર સાથે ખરીદવા સંમત થયું હતું. જેણે અમેરિકન ઇ-રીટેઇલરને ‘ફ્યુચર’ રિટેલમાં ત્રણથી દસ વર્ષ વચ્ચે હિસ્સો મેળવવાની મંજૂરી આપી હતી.

આ વ્યવહારથી અમેરિકન ઇ-કોમર્સ જાયન્ટને ફ્યુચર રિટેલમાં 1.3% નો પરોક્ષ હિસ્સો મળ્યો.

આ ફ્યુચર ગ્રુપ એ એક ભારતીય કંપની છે જેની સ્થાપના કિશોર બિયાની દ્વારા કરવામાં આવી છે, અને જેનું મુખ્યાલય મુંબઇ, ભારતમાં છે.

કંપની ભારતીય રિટેલ અને ફેશન ક્ષેત્રે નોંધપાત્ર પ્રખ્યાત હોવા માટે જાણીતી છે. બિગ બઝાર અને ફૂડ બઝાર જેવી લોકપ્રિય સુપરમાર્કેટ ચેન તથા બ્રાન્ડ ફેક્ટરી, સેન્ટ્રલ જેવા જીવનશૈલી સ્ટોર્સ અને જૂથમાં પણ એકીકૃત ખોરાક અને FMCG ઉત્પાદનમાં નોંધપાત્ર હાજરી ધરાવે છે

રિલાયન્સની પેટાકંપની, રિલાયન્સ રિટેલ વેંચર્સ બિયાનીને તેની રિટેલ, લોજિસ્ટિક્સ અને વેરહાઉસિંગ એસેટ્સ ખરીદવા માટે રૂ. 5628 કરોડ ચૂકવી રહી છે અને લગભગ 19,000 કરોડની કિંમત દેવાની અને અન્ય જવાબદારીઓ લેવા પણ ચૂકવી રહ્યું છે. આનાથી સોદાની કુલ કિંમત આશરે 24,700 કરોડ રૂપિયા થાય છે.

કિશોર બિયાનીના આ ફ્યુચર ગ્રુપને ખરીદવાનો રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝનો સંકેત આપે છે કે, USAના સૌથી મોટા ઓફલાઇન રિટેલર વોલમાર્ટના ભારતીય સંસ્કરણનો ઉદય થશે.

જો તમે જિઓ પ્લેટફોર્મ્સમાં ફેસબુક, ગુગલ અને ક્યુઅલકોમની દ્વારા તાજેતરના વિશાળ રોકાણોને ઉમેરશો તો મુકેશ અંબાણીની રિલાયન્સ અનિવાર્યપણે ભારતીય સંદર્ભમાં એમેઝોન અને વોલમાર્ટ વચ્ચેનો ક્રોસ બનવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.

ફ્યુચર ગ્રુપ સાથે રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના સોદાથી અંબાણી અને એમેઝોન તેમજ વોલમાર્ટ ઇંક વચ્ચે યુદ્ધની દોર દોરે છે.

eછાપું

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here